Diễn Đàn Phan Ri Club Online
Chào Mừng Bạn Đến Với PhanRiClub Diễn Đàn Giao Lưu Kết Nối Bạn Bè ! Hãy Đăng Kí Thành Viên Để Chia Sẽ Nhưng Thủ Thuật Mà Bạn Biết & Còn Nếu Là Thành Viên Hãy Đăng Nhập Chia Sẽ Bài Viết Các Bạn Nhé ! Diễn Đàn Mới Thành Lập Còn Nhiều Thiếu Sót Rất Mong Sự Đóng Góp Nhiệt Tình Cửa Các Bạn ! Xin Cảm Ơn Các Bạn Nhiều
Diễn Đàn Phan Ri Club Online
Chào Mừng Bạn Đến Với PhanRiClub Diễn Đàn Giao Lưu Kết Nối Bạn Bè ! Hãy Đăng Kí Thành Viên Để Chia Sẽ Nhưng Thủ Thuật Mà Bạn Biết & Còn Nếu Là Thành Viên Hãy Đăng Nhập Chia Sẽ Bài Viết Các Bạn Nhé ! Diễn Đàn Mới Thành Lập Còn Nhiều Thiếu Sót Rất Mong Sự Đóng Góp Nhiệt Tình Cửa Các Bạn ! Xin Cảm Ơn Các Bạn Nhiều
    Đăng nhập hoặcđăng kýđể tham gia thảo luận trên diễn đàn

You are not connected. Please login or register

Bài viết thứ :1
    Đăng vào:Thu May 31, 2018 5:09 pm
    Admin

Phanriclub

Phanriclub

Phanriclub
    [You must be registered and logged in to see this image.] Hế lô! Nội dung này có vẻ khá là cũ rồi nhỉ? [You must be registered and logged in to see this image.] Tuy nhiên sau một thời gian dài không online, mình kiểm tra lại các bài hướng dẫn chèn nhạc từ những trang không được WordPress hỗ trợ như là ZingMp3, NhacCuaTui, ChiaSeNhac trong blog thì thấy code đều hỏng hết cả rồi [You must be registered and logged in to see this image.] Mình cũng cố gắng thử lại vài lần nhưng bất lực [You must be registered and logged in to see this image.] Đó là lí do bài hướng dẫn tuy cũ mà mới này ra đời [You must be registered and logged in to see this image.]
    Lần này Sera sẽ hướng dẫn các bạn 2 cách chèn nhạc vào bài viết hoặc thanh bên (sidebar) trong WordPress. Đầu tiên là chèn nhạc từ SoundCloud. Thật ra WordPress cũng hỗ trợ một vài website chèn nhạc nữa ([You must be registered and logged in to see this link.][You must be registered and logged in to see this link.][You must be registered and logged in to see this link.]) nhưng mình cảm thấy SoundCloud vẫn là quen thuộc và dễ sử dụng với các bạn nhất [You must be registered and logged in to see this image.] Thứ hai là cách chèn nhạc từ link trực tiếp lấy từ Cloudup hoặc Kiwi6. Ngoài ra mình sẽ giới thiệu thêm với các bạn cách chèn flash nhạc nữa. Cách này bắt buộc các bạn phải có tài khoản Cloudup nên mình mới đưa nó vào mục giới thiệu thêm. Giờ thì bắt đầu nhé [You must be registered and logged in to see this image.]
    1. Chèn nhạc từ SoundCloud
    Đây là website chèn nhạc vô cùng quen thuộc với những người sử dụng WordPress bản miễn phí, hầu như tất cả các blog đều sử dụng code nhạc từ SoundCloud để chèn vào blog. Tuy nhiên, nhược điểm lớn nhất của SoundCloud chính là vấn đề bản quyền, nhiều bạn cứ tải nhạc lên là lại dính bản quyền và không nhúng code vào WordPress được. Thật ra mình nghĩ vấn đề này khắc phục khá đơn giản, các bạn không nhất thiết phải tự tải nhạc lên tài khoản SoundCloud của mình mà có thể tìm kiếm bài hát trên SoundCloud và nhúng code vào WordPress. Thường thì khi bài hát bạn tải lên bị xóa vì lí do bản quyền thì có nghĩa là nó đã xuất hiện trên SoundCloud và xác nhận chủ sở hữu bài hát rồi, thế nên các bạn cứ tìm bài gốc trên SoundCloud rồi thêm vào playlist hoặc nhúng code như bình thường thôi [You must be registered and logged in to see this image.]
    Phần này mình chủ yếu viết dành cho những bạn mới tạo WordPress và chưa biết cách chèn nhạc từ SoundCloud thôi, còn những bạn lâu năm thì có thể bỏ qua và sang luôn phần 2 nhé [You must be registered and logged in to see this image.]
    Mình đã quay một video hướng dẫn mà mình cảm thấy khá là chi tiết (và có vẻ hơi dài dòng [You must be registered and logged in to see this image.]) cho phần chèn nhạc từ SoundCloud vào WordPress nên mình sẽ không viết thêm gì nữa. Các bạn hãy xem video dưới đây và làm theo hướng dẫn nhé [You must be registered and logged in to see this image.]
    Một lưu ý nữa là nếu các bạn muốn nhạc chỉ phát ở trang chủ thì hãy click vào [You must be registered and logged in to see this link.] [You must be registered and logged in to see this image.]
    [You must be registered and logged in to see this link.]
    2. Chèn nhạc từ Cloudup và Kiwi6
    Mình gộp chung 2 website này vào làm một vì code của chúng giống nhau. Hơn nữa Cloudup có vẻ như đã đóng chức năng đăng ký nên những bạn chưa có tài khoản Cloudup sẽ gặp khó khăn khi chèn nhạc theo cách này. Và trang web có thể giúp các bạn tải nhạc lên để thay thế Cloudup chính là Kiwi6 [You must be registered and logged in to see this image.] Mình không biết còn trang nào cho phép sử dụng link trực tiếp nữa không, hiện tại thì mình chỉ biết mỗi Cloudup và Kiwi6 thôi. Và điểm yếu của cách chèn nhạc thứ 2 này là các bạn chỉ có thể chèn một bài hát đơn chứ không thể chèn cả playlist được [You must be registered and logged in to see this image.]
    Đầu tiên thì mình sẽ hướng dẫn các bạn lấy link nhạc trực tiếp từ Cloudup và Kiwi6. Đối với những bạn đã có tài khoản Cloudup thì các bạn xem hướng dẫn ở video này nhé. Đây là video mình làm để hướng dẫn cho bài chèn flash nhạc, nhưng cách lấy link nhạc trực tiếp của 2 bài hướng dẫn này là giống nhau nên mình sẽ không quay video mới [You must be registered and logged in to see this image.]
    Đối với những bạn không có tài khoản Cloudup thì giải pháp của chúng ta chính là Kiwi6 [You must be registered and logged in to see this image.] Đầu tiên các bạn truy cập vào trang [You must be registered and logged in to see this link.]và đăng kí tài khoản tại đó, nhớ là phải mở email để kích hoạt tài khoản nhé [You must be registered and logged in to see this image.] Sau khi đăng kí xong có thể sẽ xuất hiện phần Get Started như ảnh phía dưới, các bạn click chuột vào dòng Don’t show this page againgiúp mình nhé [You must be registered and logged in to see this image.]
    Tiếp theo các bạn click chuột vào nút Upload Files ở góc bên trái màn hình để tải nhạc từ máy tính lên
    Sau khi upload xong, giao diện Kiwi6 sẽ trở lại như lúc đầu. Các bạn click chuột vào chữ File Manager ở góc bên trái màn hình để xem file nhạc vừa tải lên nhé [You must be registered and logged in to see this image.]
    Ngoài cách này ra thì các bạn có thể click chuột vào chữ Account ở góc trên bên phải màn hình và chọn File Manager cũng được nhé [You must be registered and logged in to see this image.]
    Khi giao diện File Manager hiện ra, các bạn click chuột vào bài hát mà mình muốn chèn vào WordPress, sau đó copy đoạn code ở phần Direct Hotlink nhé. Chúng ta sẽ sử dụng phần Hotlink này để chèn vào WordPress.
    Phần Hotlink mà các bạn vừa copy được sẽ có dạng tương tự như sau:
     Đối với Cloudup:
    [You must be registered and logged in to see this image.] Đối với Kiwi6:
    Các bạn dán toàn bộ phần Hotlink này vào phần chữ màu đỏ trong đoạn code dưới đây nhé:
    [audio src="Chèn Direct Url/Hotlink vào đây" autoplay="0" loop="yes"]
    Mình sẽ ví dụ với đoạn Hotlink của Kiwi6 nhé:
    [You must be registered and logged in to see this image.] Code:
    [audio src="[You must be registered and logged in to see this link.]autoplay="0" loop="yes"]
    [You must be registered and logged in to see this image.] Kết quả:
    Audio Player

00:00

Use Up/Down Arrow keys to increase or decrease volume.

[You must be registered and logged in to see this image.] Chú ý:
     Nếu các bạn muốn nhạc tự động phát thì hãy sửa số "0" trong thuộc tính autoplay thành số "1" nhé [You must be registered and logged in to see this image.]
     Với code dạng này thì các bạn có thể chèn vào bài viết, trang hoặc widget Văn bản (Text) đều được. Thật ra nếu các bạn không để nhạc tự động phát thì các bạn chỉ cần dán link trực tiếp của bài hát vào widget Văn bản (Text) hoặc bài viết là được, không cần phải thay vào code như của mình ở trên [You must be registered and logged in to see this image.]
     Để tránh bị lỗi code khi chèn nhạc vào bài viết thì các bạn hãy dán code ở chế độ HTML nhé. Nếu bạn nào sử dụng giao diện viết bài cũ của WordPress thì chế độ này có tên là Text [You must be registered and logged in to see this image.]
    Cái này là chú ý chung cho cả SoundCloud và những widget khác luôn. Đó là nếu các bạn muốn nhạc chỉ phát ở trang chủ mà không phát ở các bài viết hay trang khác trong blog thì các bạn hãy chú ý đến nút Visibility ở mỗi widget. Mình đang dùng giao diện tiếng Anh nên không rõ cái nút Visibility đó hiện tại được dịch sang tiếng Việt thành từ gì (hình như nó tên là “Tầm nhìn” thì phải [You must be registered and logged in to see this image.]). Đây là vị trí của nút Visibility ở mỗi widget:
    Các bạn bấm vào nút này và chỉnh như hình phía dưới nhé:
    Giao diện của mình là tiếng Anh nên chỗ if với is là Page và Front page, nếu các bạn dùng tiếng Việt thì nó có thể là Trang và Trang chủ nhé [You must be registered and logged in to see this image.]Sau đó các bạn bấm nút Done và lưu cài đặt lại là xong [You must be registered and logged in to see this image.]
    Một điều nữa là nếu để skin chơi nhạc như vậy thì nhìn khá đơn điệu nhỉ? [You must be registered and logged in to see this image.] Ít ra với SoundCloud chúng ta còn có thể chỉnh màu, chỉnh độ rộng độ cao, còn với cách chèn nhạc dùng link trực tiếp như thế này thì không chỉnh mấy cái đó được [You must be registered and logged in to see this image.] Nhưng điều đó không có nghĩa là chúng ta không thể trang trí thêm cho nó, ví dụ như đặt nó trong một khung viền nào đó như mình chẳng hạn:

Bài hát: Time Boils The Rain
    Trình bày: Uất Khả Duy

Audio Player

Use Up/Down Arrow keys to increase or decrease volume.

[size]

风吹雨成花
    Fēng chuī yǔ chéng huā
    时间追不上白马
    Shíjiān zhuī bù shàng báimǎ
    你年少掌心的梦话
    Nǐ niánshào zhǎngxīn de mènghuà
    依然紧握着吗
    Yīrán jǐn wòzhe ma
    云翻涌成夏
    Yún fānyǒng chéng xià
    眼泪被岁月蒸发
    Yǎnlèi bèi suìyuè zhēngfā
    这条路上的你我她
    Zhè tiáo lùshàng de nǐ wǒ tā
    有谁迷路了吗
    Yǒu shuí mílùle ma
    我们说好不分离
    Wǒmen shuō hǎobù fēnlí
    要一直一直在一起
    Yào yīzhí yīzhí zài yīqǐ
    就算与时间为敌
    Jiùsuàn yǔ shíjiān wèi dí
    就算与全世界背离
    Jiùsuàn yǔ quán shìjiè
    风吹亮雪花
    Fēng chuī liàng xuěhuā
    吹白我们的头发
    Chuī bái wǒmen de tóufǎ
    当初说一 ��
    shuō yīqǐ chuǎng tiānxià
    你们还记得吗
    Nǐmen hái jìde ma
    那一年盛夏
    Nà yī nián shèngxià
    心愿许 的� xǔ de wúxiàn dà
    我们手拉手也成舟
    Wǒmen shǒu lāshǒu yě chéng zhōu
    划过悲伤河流
    Huàguò bēishāng héliú
    你曾说过不分离
    Nǐ céng shuōguò bu fēnlí
    要一直一直在一起
    Yào yīzhí yīzhí zài yīqǐ
    现 在我想问问你
    Xiànzài wǒ xiǎng wèn wèn nǐ
    是否只是童言无忌
    Shìfǒu zhǐshì tóng yán wú jì
    天真岁月不忍欺
    Tiānzhēn suìyuè bùrěn qī
    青春荒唐我不负你
    Qīngchūn huāngtáng wǒ bù fù nǐ
    大雪求你别抹去
    Dàxuě qiú nǐ bié mǒ qù
    我们在一起的痕迹
    Wǒmen zài yīqǐ de hénjī
    大雪也无法抹去
    Dàxuě yě wúfǎ mǒ qù
    我们给彼此的印记
    Wǒmen gěi bǐcǐ de yìnjì
    今夕何夕青草离离
    Jīnxī hé xī qīngcǎo lí lí
    明月夜送君千里
    Míngyuè yè sòng jūn qiānlǐ
    等来年 秋风起
    Děng láinián qiūfēng qǐ[/size]
    Trên đây là một ví dụ đơn giản về cách màu mè thêm cho skin chơi nhạc, tùy theo khả năng sáng tạo thì các bạn có thể tạo ra những mẫu skin phù hợp. Nếu các bạn chưa biết cách tạo khung viền cho bài viết thì có thể đọc bài [You must be registered and logged in to see this link.]trong blog của mình nhé [You must be registered and logged in to see this image.]Còn đây là link code của skin ở trên cho bạn nào muốn: [You must be registered and logged in to see this link.]
    3. Giới thiệu cách chèn playlist nhạc bằng flash
    Trong blog của mình đã có một bài viết khác về chèn bài hát đơn bằng những skin flash rất đẹp rồi, nếu bạn nào có hứng thú thì bấm vào [You must be registered and logged in to see this link.] để đọc nhé [You must be registered and logged in to see this image.]
    Trong mấy năm gần đây thì có vẻ như flash không được ưa chuộng lắm và đang dần bị thay thế, rất có thể đến một lúc nào đó WordPress cũng sẽ không hỗ trợ chúng ta chèn flash vào blog nữa nên lý do mình để phần này cuối cùng là vậy. Nhưng mà trước hết thì chúng ta cứ ngó qua thử cái flash này xem sao đã nhỉ? [You must be registered and logged in to see this image.]
    Như mình đã nói ngay từ đầu thì để chèn playlist bằng cách này các bạn bắt buộc phải có tài khoản Cloudup để tải skin chơi nhạc, file nhạc và file xml lên. Có thể có những trang web khác hỗ trợ việc này nhưng hiện tại mình chưa có thời gian tìm hiểu và kiểm tra thử. Một điều nữa là để chỉnh sửa playlist nhạc thì khá là mất thời gian, các bạn sẽ phải nhập thông tin cho từng bài hát, dán link của từng bài hát vào file xml. Mình sẽ nén toàn bộ những gì cần thiết để tạo và chèn một playlist như thế này vào một file rar, nếu các bạn muốn chèn playlist kiểu này thì có thể tải về và giải nén ra nhé [You must be registered and logged in to see this image.]
     LINK DOWNLOAD:
    Trong file rar này mình đã đính kèm cả hướng dẫn rất cụ thể rồi nên sẽ không giải thích thêm gì tại bài viết này nữa. Chúc các bạn thành công

Bài viết thứ :2
    Đăng vào:Thu May 31, 2018 5:48 pm
    Admin

Admin

Admin

Admin
    Có Thể Sài Code Này 
    Code:

[gigya src="http://static.mp3.zing.vn/skins/black/flash/player/mp3Player_skin3.swf" flashvars="config=http://k003.kiwi6.com/hotlink/iyufncv8xl/File_XML_BG_va_cac_cai_dat.xml&file=http://k003.kiwi6.com/hotlink/pqxorpoh0c/File_XML_Cac_bai_hat.xml" wmode="transparent" width="260px" height="300px"]

[gigya src="http://static.mp3.zing.vn/skins/black/flash/player/mp3Player_skin3.swf" flashvars="config=http://k003.kiwi6.com/hotlink/iyufncv8xl/File_XML_BG_va_cac_cai_dat.xml&file=http://k003.kiwi6.com/hotlink/pqxorpoh0c/File_XML_Cac_bai_hat.xml" wmode="transparent" width="260px" height="300px"]

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]